Assalamu Alaikum Warahmatullah Wabarakatuh.
5G:
Cibiyoyin sadarwar 5G tsarin salula ne na tushen 3GPP da juyin halitta daga
4G. Musamman, 5G na iya aiki a tsakanin ƙananan-, tsakiyar-, da manyan bakan
bakan. Tsoffin ƙarni sun yi amfani da ƙananan bakan bakan kawai.
Masu ɗaukar kaya ɗaya ɗaya, kamar Verizon, Vodafone, da KDDI, a halin yanzu
suna gina hanyoyin sadarwar su na 5G. Yawancin masu ɗaukar kaya sun sami fiye
da nau'i ɗaya na bakan (watau ƙananan band, da babban band) don ingantacciyar
ɗaukar hoto tare da ƙarfin sauri.
Yaya saurin 5G ya fi 4G?
A ka'idar, 5G yana ba da matsakaicin matsakaicin 10 Gbps, wanda ya fi sau 100
sauri fiye da fasahar 4G na yanzu. A halin yanzu ana auna matsakaicin
matsakaicin saurin saukewa na 5G tsakanin sau 1.4 zuwa 14 cikin sauri fiye da
4G.
Za mu iya tsammanin ƙarin saurin gudu yayin da masu ɗaukar kaya ke ci gaba da
gina hanyar sadarwar su ta 5G. Sabis na 5G na farko yana gudana akan 5G wanda
ba na tsaye ba (NSA), wanda ke tafiya akan hanyar sadarwar 4G data kasance,
yana iyakance gudu. Ana sa ran 5G mai tsaye (SA) zai kai ga saurin da aka yi
niyya, yayin da aka kammala gina sauran hanyoyin sadarwa ( jigilar kayayyaki,
alal misali). Gudun da ake samu kuma zai dogara ne akan band ɗin da ake amfani
da shi don haɗawa.
Babban bandeji yana ba da mafi saurin gudu amma yana da nisa da ƙalubalen
shigar ciki.
Ƙananan bandeji yana da hankali amma yana da mafi kyawun nisa da damar iya
shiga.
Midband yana ba da ma'auni na sauri da nisa.
Ina ake samun 5G?
An tura cibiyoyin sadarwar 5G na kasuwanci a cikin ƙasashe 61 na duniya, wanda
ke wakiltar karuwar kashi 80 tun daga watan Janairu 2020. Kasashen da ke da
saurin 5G don saukewa fiye da Amurka a halin yanzu sun hada da Saudi Arabia,
Koriya ta Kudu, Australia, Taiwan, Canada, Kuwait, Switzerland, Hong Kong.
Kong, Jamus, Netherlands, da Ingila. Gudun 5G gabaɗaya yana da sauri a ƙasashe
kamar Saudi Arabiya da Koriya ta Kudu saboda yawan amfani da bakan na tsakiya
ta masu ɗaukar nauyin 5G.
Menene saurin 5G don saukewa da saukewa?
Saurin zazzagewar 5G shine ƙimar da ake watsa bayanai daga hanyar sadarwa zuwa
na'ura. Waɗannan fayilolin ƙila sun haɗa da kiɗa, bidiyo, da imel. 5G yana da
yuwuwar zazzagewar gudu tsakanin 10 zuwa 20 Gbps, ko sau 100 cikin sauri fiye
da 4G.
Gudun shigar da 5G shine ƙimar da ake watsa bayanai daga na'urarka har zuwa
hanyar sadarwa da maƙallan ƙarshen da aka yi niyya (ma'ajiyar girgije, misali,
ko wata na'ura). Saurin saukewa gabaɗaya yana da hankali fiye da saurin
saukewa. Koyaya, saurin lodawa na 5G na iya kaiwa kashi 30 cikin sauri fiye da
4G.
Menene mmWave?
mmWave babban bakan bakan ne, kuma yana wakiltar wani yanki da ba a yi amfani
da shi ba na bakan mitar rediyo. Hakanan aka sani da millimeter wave ko
millimeter band, mmWave yana da tsayin raƙuman ruwa tsakanin 24 GHz da 100
GHz.
Makadan raƙuman ruwa na millimeter suna ba da ƙimar bayanai mafi sauri, amma
tazarar ɗaukar hoto ta iyakance. Gine-gine, bishiyoyi, da sauran manyan
abubuwa kuma na iya toshe wadannan makada. Ana iya tura fasahar mmWave tare da
ƙananan radiyo don samar da daidaitaccen sabis na sauri da ɗaukar hoto.
Ana tsammanin mmWave zai taimaka tallafawa manyan aikace-aikacen Intanet na
Abubuwa (IoT) a nan gaba.
Menene wasu fa'idodin 5G masu yuwuwa?
Ƙananan latency fiye da 4G
5G yana iya samun ƙarancin jinkiri wanda bai wuce millisecond 10 ba, wanda ke
nufin 5G latency ya yi ƙasa da latency na 4G da kashi 60 zuwa 120.
Yawancin ƙarfin rashin jinkiri mai amfani yana buƙatar tsarin gine-ginen
cibiyar sadarwa mai rarrabawa wanda ke sanya mahimman ayyuka da sabis na 5G
kusa da masu amfani. Ana cim ma wannan ta hanyar rarraba, gajimare na asali na
5G da lissafin gefe.
Saurin zazzagewa fiye da Wi-Fi
A wasu ƙasashe inda ake samun 5G, saurin 5G don zazzagewa ya fi waɗanda Wi-Fi
ke bayarwa. Wannan saboda 5G yana aiki akan bakan lasisi ga masu ɗaukar kaya
kuma yana ɗaukar sigina mai ƙarfi. Wi-Fi yana aiki akan bakan mara izini wanda
yake kyauta ga kowa, amma yana da sigina mara ƙarfi kuma yana amfani da bakan
bakan.
Kyakkyawan tallafi don aikace-aikacen ainihin lokaci
Saboda saurin saurin sa da ƙarancin jinkirin sa, 5G kuma yana da babban ƙarfin
tallafawa aikace-aikace na lokaci-lokaci kamar gaskiyar kama-da-wane, motoci
masu cin gashin kansu, da galibin na'urori masu haɗin IoT.
Ƙananan cunkoso na hanyoyin sadarwar wayar hannu
Cibiyoyin sadarwa na 5G na iya rage cunkoso a hanyoyin sadarwar wayar hannu
saboda saurin saurinsu da rashin jinkiri. Wannan haɓakawa yana nunawa a cikin
haɓakar fasaha a duk hanyar sadarwa (misali, IP/Tsarin kai, baki, ainihin,
aiki da kai). Hakanan, rediyon 5G na iya tallafawa ƙarin na'urori masu ƙarewa
fiye da rediyon 4G.
Ƙarin ɗaukar hoto
Don wuraren da ba a haɗa su don intanet ko Wi-Fi ba, kamar yankunan karkara,
5G yana ba da mafita don haɗawa zuwa sabis na intanet mai inganci da sauri.
5G yana amfani da ƙarancin ababen more rayuwa na zahiri fiye da sauran
cibiyoyin sadarwar hannu; Ana iya kawo ɗaukar hoto da sauri zuwa kowane wuri
ta hanyar shigar da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na 5G.
Koyaya, ikon mai ɗaukar kaya don faɗaɗa ɗaukar hoto ta wayar hannu a kowane
yanki ta amfani da 5G zai dogara ne akan yadda ake tura fasahar.
Ta yaya 5G zai iya tasiri ga IoT?
Fadada damar hanyar sadarwa
5G na iya samar da bandwidth, ƙarancin latency, har ma da sarrafa wutar
lantarki don taimakawa na'urorin IoT don yin aiki mafi kyau da tsayi. Hakanan,
masu ɗaukar kaya za su iya ba da cibiyoyin sadarwa masu zaman kansu da/ko irin
wannan sabis ɗin ta hanyar yankan hanyar sadarwa. Dukansu cibiyoyin sadarwa
masu zaman kansu da slicing na cibiyar sadarwa na iya ba da damar kasuwanci
don samun matakan haɗin kai daban-daban daga mai ba da sabis don ɗaukar lokuta
masu amfani da yawa don IoT.
Misalan ayyukan da aka kunna ta hanyar yanki na cibiyar sadarwa sun haɗa da:
Ingantacciyar hanyar sadarwa ta wayar hannu (eMBB):
eMBB yana samar da bandwidth mafi girma-sabili da haka, saurin sauri-don komai
daga aikace-aikacen birni mai wayo da filayen wasa, zuwa watsa bayanai a cikin
motoci da jiragen sama, zuwa sabis na girgije maras kyau da telematics sarrafa
jiragen ruwa don aminci da bincike.
Sadarwar ƙarancin latency (URLLC) mai dogaro sosai:
URLLC na iya tallafawa sadarwa ta ainihi, manufa mai mahimmanci kamar tuki mai
cin gashin kansa, sarrafa mutum-mutumi na masana'antu, da martanin bala'i na
gaggawa da sabis na wuri. Ana sa ran lokacin amsa tactile tare da URLLC ya
zama ƙasa da milimita 1.
Babban Intanet na Abubuwa (mIoT):
MIoT na iya ba da biliyoyin ƙarancin farashi, dogon zango, da ingantattun
na'urori masu haɗin kai masu ƙarfi a cikin wurare masu nisa, da kuma
aikace-aikacen girgije tare da lokaci-lokaci, sadarwa maras lokaci.
Hanyoyin sadarwa sun inganta zuwa gefen IoT
Kamfanoni da ke son cin gajiyar saurin 5G da sauran fa'idodin za su buƙaci
na'urorin sadarwar IoT na masana'antu waɗanda ke da ikon haɓaka zuwa bakan
haɗin haɗin 5G don rufe lokuta daban-daban na amfani. Misalin irin wannan
na'ura shine na'ura mai kwakwalwa, na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin
sadarwa wanda zai iya tallafawa haɗin wayar hannu da mara ƙarfi da kuma
tsawaita amintaccen, amintaccen hanyar sadarwar masana'antu daga bene na
masana'anta zuwa wuraren nesa na waje.
Sikelin zai zama wani kalubale ga kamfanoni don magance 5G da IoT. Sarrafa
dubbai ko ma miliyoyin na'urorin da aka haɗa zasu buƙaci kayan aikin sarrafa
kansa don tura sifili, da sarrafawa ta tsakiya don sauƙaƙe sarrafa hanyar
sadarwa.
Menene misalan shari'o'in amfani da 5G IoT?
Gudun 5G da sauran fa'idodi, kamar ƙarancin jinkiri, suna sa fasahar 5G ta
dace sosai don tallafawa na'urori da aikace-aikace masu haɗin IoT. Anan akwai
misalai guda biyu na yuwuwar amfani da IoT don 5G:
Kiwon lafiya
Kayan aikin fasaha kamar kayan sawa sun zama muhimman al'amuran kulawar lafiya
masu inganci, kuma 5G mai yuwuwa ta taka rawar gani wajen inganta ayyukan
waɗannan na'urori da sauran su. Zuba jari a cikin 5G na iya taimaka wa
ƙungiyoyin kiwon lafiya suyi aiki yadda ya kamata da haɓaka ayyuka don
ingantaccen musayar bayanai.
Garuruwan wayo
Biranen yau suna da dubban kyamarorin da aka tura ta amfani da fiber da haɗin
gwiwar 4G LTE, kuma 5G zai haɓaka ƙarfin su ne kawai. Ƙananan latency na 5G
yana da tasiri ga fasahar bidiyo-as-a-sensor, wanda za'a iya amfani dashi don
sa ido kan taron jama'a, amfani da kadara, saka idanu akan filin ajiye motoci,
nazarin zirga-zirga, da amincin masu tafiya.
Hakanan, yadda masu amsawa na farko ke amfani da bidiyo za a iya inganta su
tare da saurin 5G. Tare da 5G, bidiyo na iya juya zuwa ciyarwar dabara ta
ainihi, ba da damar wani a tsakiyar wuri don daidaitawa tare da jami'ai a
ainihin lokacin, haɓaka wayewar yanayi ga kowa da kowa. Drones kuma za su iya
raba wannan bayanin lokacin da aka kaddamar da su daga abin hawa na dabara.
Menene cibiyar sadarwa ta tsakiya?
Gudun 5G da sauran fa'idodin fasahar 5G ba za a iya amfani da su gabaɗaya don
isar da sabbin ayyuka da goyan bayan amfani da IoT kamar waɗanda aka bayyana a
sama ba tare da goyan bayan cibiyar sadarwa ta cibiyar sabis ba.
Cibiyar sadarwa ta cibiyar sabis tana ba da sassauci da sarrafawa don gina
ayyuka daban-daban, da sauri isar da su ga abokan ciniki, da sarrafa su zuwa
ƙarewa a duk yankuna mara waya da na waya. Mabuɗin matakai don haɓakawa zuwa
irin wannan hanyar sadarwar su ne:
Aiwatar da tsarin kula da zirga-zirga na tushen IP na gaba
Ƙaddamar da IP har zuwa ƙarshen maki
Kwantar da harsashi don sarrafa kansa daga ƙarshe zuwa ƙarshe
Wayar da kan aikace-aikace da sarrafa ainihi don ɗaukan yarjejeniyar matakin
sabis don na'urori da ayyuka
Sabis na gaba na gaba za su yi amfani da ingantaccen bandwidth da yawa na
fasahar 5G kuma, ba shakka, saurin 5G mai sauri. Ana kunna waɗannan sabis ɗin
ta ikon ƙirƙirar cibiyoyin sadarwa na yau da kullun waɗanda ke dacewa da
bukatun ayyukan da ke gudana a cikin su.
Tare da hanyar sadarwa ta cibiyar sabis, ƙungiyoyi za su iya keɓance hanyoyin
tafiyar da zirga-zirga zuwa ƙarewa akan kowane tsari kuma suna isar da
nau'ikan sabis daban-daban akan abubuwan more rayuwa iri ɗaya. Kuma za su iya
yin shi da kyau ta hanyar aiki da kai daga ƙarshe zuwa ƙarshe.
Comments